Máy chủ Dell PowerEdge R260 2×3.5inch: cấu hình cơ bản cho hạ tầng gọn
Cấu hình được trang bị và thiết kế rack 1U
Mẫu máy chủ Dell PowerEdge R260 2×3.5inch là lựa chọn rack 1U gọn cho doanh nghiệp muốn đặt một máy chủ ứng dụng hoặc lưu trữ cơ bản trong tủ rack mà không mua dư tài nguyên. Cấu hình cụ thể ở đây có một Intel Pentium Gold G7400T, một module RAM ECC 16GB và một ổ cứng SATA 2TB. Đây là cấu hình phân khúc khởi đầu, không phải máy chủ Xeon nhiều nhân. Việc mô tả đúng mức năng lực giúp người vận hành chọn tải phù hợp, ước lượng nhu cầu mở rộng và chuẩn bị kế hoạch sao lưu ngay từ đầu.

Thiết kế và bố trí lưu trữ cabled
Với Dell PowerEdge R260 2×3.5inch, số 2×3.5inch chỉ hai vị trí ổ phía trước của khung máy cabled, không có nghĩa sản phẩm đang được lắp hai ổ. Thiết bị đang có đúng một HDD SATA 2TB 7.200 vòng/phút dạng 512n. Dung lượng 2TB là dung lượng danh nghĩa của ổ; dung lượng sử dụng sau phân vùng và định dạng có thể thấp hơn. Không có căn cứ để nói cấu hình đã tạo RAID hay có dữ liệu được nhân bản. Nếu dữ liệu quan trọng, cần thiết kế sao lưu ngoài máy và kiểm thử khả năng phục hồi theo lịch.
Hiệu năng Pentium Gold G7400T đúng nhu cầu
Nhìn vào Dell R260 2×3.5inch, ưu thế rõ nhất là chassis 1U có chiều sâu tương đối ngắn. Dell ghi nhận chiều sâu 426,6 mm cho biến thể dùng nguồn cabled không có bezel; khi lên kế hoạch lắp tủ, hãy kiểm tra khoảng trống cho dây nguồn, cáp mạng và ray tương thích, không chỉ so chiều sâu thân máy. Hai vị trí 3,5 inch dùng ổ cabled khác với một chassis hot-plug: không nên quảng cáo thay ổ nóng cho cấu hình này. Kiểm tra đúng biến thể khay và phương án bảo trì trước khi lên lịch thay ổ.
Bộ nhớ ECC: phân biệt tốc độ danh định và thực tế
Bộ xử lý Intel Pentium Gold G7400T có hai nhân, bốn luồng, tần số cơ bản 3,10GHz, 6MB Intel Smart Cache và công suất cơ bản 35W theo thông số Intel. CPU này hỗ trợ các tác vụ dịch vụ nhẹ và lưu lượng vừa phải, nhưng không nên áp đặt kỳ vọng của dòng Xeon E hoặc Xeon Silver. Số lượng người dùng đồng thời, truy vấn cơ sở dữ liệu và mức tải ảo hóa thực tế vẫn cần đo thử trên ứng dụng của doanh nghiệp. Nếu tăng nhanh số phiên hoặc cần nhiều máy ảo, nên đánh giá một cấu hình CPU và RAM khác trước khi triển khai.
Mạng và khả năng mở rộng nền tảng
Một thanh UDIMM ECC 16GB được liệt kê với mức danh định 5600MT/s. Mức in trên module không phải tốc độ bộ nhớ vận hành: Intel ghi CPU G7400T hỗ trợ DDR5 tối đa 4800MT/s, còn tài liệu Dell cho nền tảng PowerEdge R260 nêu bộ nhớ tối đa 4400MT/s. Tốc độ cuối cùng cần kiểm tra trên BIOS hoặc iDRAC của chính máy. Bốn khe DDR5 UDIMM ECC và trần 128GB là khả năng nền tảng, không phải dung lượng bán kèm. Khi nâng RAM cần rà tương thích module, cách bố trí khe và cấu hình firmware thay vì suy ra rằng mọi module đều hoạt động ở tốc độ quảng cáo.
RAID và phương án bảo vệ dữ liệu
Về kết nối, tài liệu Dell liệt kê hai cổng mạng tích hợp 1GbE LOM trên nền tảng R260. Điều này hữu ích để tách mạng quản trị, dịch vụ hay lên kế hoạch dự phòng đường truyền ở cấp giải pháp, nhưng không đồng nghĩa thiết bị được lắp card mạng mở rộng hoặc cấu hình teaming tự động. Khả năng có đến hai khe PCIe Gen4 cũng là giới hạn thiết kế tùy riser, không phải lời khẳng định mọi khe hay card đã được trang bị. Cần kiểm tra riser cụ thể trước khi đặt mua card mạng, bộ điều khiển lưu trữ hay phụ kiện mở rộng.
Nguồn đơn 450W và tính sẵn sàng
Cấu hình cung cấp ghi rõ RAID Controller: No Controller. Vì vậy không gắn nhãn PERC, HBA hoặc cấp RAID phần cứng cho máy này. Tài liệu Dell có nêu các bộ điều khiển tùy chọn và phần mềm S160 ở mức nền tảng, song tùy chọn hỗ trợ không xác nhận linh kiện đã bán kèm hay mảng RAID đang hoạt động. Với một ổ đang lắp, bản thân hệ thống không có bản sao dữ liệu trên ổ thứ hai. Hãy chọn phương án sao lưu riêng, cân nhắc thêm ổ tương thích và kiểm tra bộ điều khiển, cáp trước khi quyết định cấu trúc lưu trữ tương lai.
Tính năng quản lý và giám sát
Nguồn thực tế là một bộ 450W Platinum cabled cho dải điện áp 100–240VAC, bố trí 1+0 không dự phòng. Một nguồn đơn có thể đáp ứng triển khai nhỏ gọn nhưng khi nguồn hỏng sẽ không có bộ nguồn thứ hai trong máy để tiếp quản. Kết hợp UPS và sao lưu công việc phù hợp có thể giảm tác động của mất điện, song UPS không biến hệ thống thành nguồn đôi. Khi đánh giá tính sẵn sàng dịch vụ, hãy tính cả đường điện đầu vào, thiết bị mạng và lịch bảo trì ngoài chỉ số công suất nguồn.
Khối lượng công việc phù hợp
Về quản lý, nguồn mô tả cấu hình ghi iDRAC9 Basic 16G. iDRAC9 hỗ trợ giám sát nền tảng và truy cập giao diện quản trị theo khả năng giấy phép thực tế; không nên tự động gọi đây là bản Express hay Enterprise. Nhân sự kỹ thuật cần đặt mật khẩu mạnh, giới hạn mạng quản trị và cập nhật firmware theo quy trình kiểm soát thay đổi. Trước khi hứa hẹn điều khiển console từ xa hoặc tính năng nâng cao, cần kiểm tra giấy phép hiện có trên Service Tag. OpenManage là hệ sinh thái Dell có thể đánh giá thêm theo quy mô hệ thống.
Giá trị trong kế hoạch mua sắm
Nhóm sử dụng phù hợp cho máy chủ Dell R260 2×3.5inch gồm doanh nghiệp nhỏ cần dịch vụ chia sẻ tệp có sao lưu, máy chạy ứng dụng nội bộ nhẹ, hệ thống thử nghiệm hoặc các điểm bán cần máy chủ đặt tại chỗ. Một máy chủ web nhỏ cũng có thể là trường hợp tham khảo nếu đã đo lưu lượng, lượng RAM và yêu cầu bảo mật. Không khuyến nghị lấy cấu hình hai nhân cùng một ổ cứng làm điểm lưu trữ duy nhất cho khối lượng giao dịch quan trọng. Việc chọn nền tảng cần đi từ ứng dụng, thời gian phục hồi yêu cầu và kế hoạch bảo vệ dữ liệu.
Các bước vận hành khi nhận máy
Khi so sánh PowerEdge R260 2×3.5inch với một máy trạm thông thường, người mua nên chú ý đến chassis rack, bộ nhớ UDIMM ECC theo nền tảng, quản trị iDRAC9 và quy trình bảo trì máy chủ. Tuy nhiên, các yếu tố đó không thay thế việc xác minh bản quyền hệ điều hành hoặc dịch vụ hỗ trợ. Cấu hình này chưa xác nhận hệ điều hành đi kèm, thời hạn bảo hành và phụ kiện ray hay bezel. Nên đưa từng hạng mục vào bảng yêu cầu mua sắm, đặc biệt nếu dự án cần cài sẵn OS hoặc yêu cầu bảo trì tại chỗ.
Tư vấn nâng cấp có kiểm chứng
Một quy trình triển khai thực dụng bắt đầu bằng kiểm tra CPU, một thanh RAM, số ổ và tình trạng nguồn trong BIOS/iDRAC; sau đó cập nhật firmware theo hướng dẫn Dell và kiểm tra tình trạng SMART của ổ. Chia vùng lưu trữ theo vai trò dữ liệu, bật bản sao lưu có lịch và thực hành phục hồi thử nghiệm. Đo CPU, bộ nhớ, thời gian phản hồi ổ và dung lượng còn trống trong những tuần đầu sử dụng. Khi tải tăng, quyết định nâng cấp dựa trên dữ liệu đo thay vì dựa vào giới hạn tối đa của tài liệu nền tảng.
Thông số kỹ thuật chi tiết
Đối với dự án phải chạy liên tục, hãy đánh giá chi phí gián đoạn và yêu cầu phục hồi trước khi chốt đơn. Một ổ SATA duy nhất và một PSU không dự phòng đồng nghĩa có những điểm lỗi đơn lẻ cần được quản lý bằng quy trình và kiến trúc bên ngoài thiết bị. Nếu sử dụng ứng dụng nhạy cảm với I/O, việc so sánh SSD, loại ổ và phương án RAID nên được thực hiện sau khi kiểm tra tương thích chính thức cho chính cấu hình máy. Không thể suy từ số khay trống ra dung lượng bổ sung đã được bán kèm.
Thông số kỹ thuật chi tiết
| Tên sản phẩm | Máy chủ Dell PowerEdge R260 2×3.5inch (Intel G7400T, 16GB RAM, 2TB SATA) |
| SKU | R260-235-G7400T-16G-2TBSATA |
| Dòng máy chủ | Dell PowerEdge R260 |
| Form Factor | Máy chủ rack 1U, chassis ngắn |
| CPU | 1 × Intel Pentium Gold G7400T, 3,10 GHz, 2 nhân/4 luồng, 6 MB Intel Smart Cache, công suất cơ bản 35 W; không Turbo |
| Số socket CPU / CPU đã trang bị | Nền tảng 1 socket / đã trang bị 1 CPU G7400T; không phải Xeon |
| RAM đã trang bị | 1 × 16 GB DDR5 UDIMM ECC; module được ghi 5600 MT/s, không khẳng định tốc độ đang chạy |
| Loại RAM | DDR5 UDIMM ECC; Intel G7400T hỗ trợ DDR5 tối đa 4800 MT/s, trong khi Dell liệt kê nền tảng R260 tối đa 4400 MT/s; xác nhận tốc độ thực bằng BIOS/iDRAC |
| Khả năng nâng cấp RAM | 4 khe DDR5 UDIMM ECC, tối đa 128 GB theo tài liệu Dell; dung lượng thực tế 16 GB (1 module) |
| Số khay ổ cứng và cấu hình ổ thực tế | 2 khay trước 3,5 inch cabled SAS/SATA; đã trang bị 1 × HDD 2 TB SATA 6 Gb/s, 7.200 vòng/phút, 512n, 3,5 inch cabled; còn một khay theo cấu hình khung, không phải một ổ đã lắp |
| RAID Controller | Cấu hình cung cấp ghi No Controller; không có controller RAID rời được xác nhận, không khẳng định mức RAID/khả năng dự phòng dữ liệu |
| Khe PCIe / khả năng mở rộng | Nền tảng hỗ trợ tối đa 2 khe PCIe Gen4 qua riser phù hợp; không xác nhận riser/card lắp sẵn |
| Cổng mạng | Nền tảng Dell R260: 2 × 1 GbE LOM tích hợp; không xác nhận card mạng bổ sung |
| Quản trị từ xa | Cấu hình ghi iDRAC9 Basic 16G; không suy diễn iDRAC9 Express/Enterprise hay giấy phép nâng cấp |
| Nguồn điện / nguồn dự phòng | 1 × nguồn cabled 450 W Platinum, 100–240 VAC, (1+0) không dự phòng |
| Hệ điều hành đi kèm | Chưa được xác nhận; lựa chọn bản quyền hệ điều hành riêng theo nhu cầu |
| Kích thước | Dell công bố cao 42,8 mm × rộng 482 mm; sâu 426,6 mm với nguồn cabled và không bezel. Cấu hình bezel thực tế chưa xác nhận |
| Trọng lượng | Phụ thuộc cấu hình trang bị; chưa xác nhận trọng lượng máy cụ thể |
| Bảo hành | Chưa xác nhận thời hạn/chương trình bảo hành của cấu hình này |
Nguồn tài liệu chính hãng
Đối chiếu bảng thông số PowerEdge R260 của Dell và thông số Pentium Gold G7400T của Intel. Các thông số tùy chọn trên tài liệu nhà sản xuất không phải danh sách linh kiện đã lắp.
Liên hệ mua Server chính hãng
ThegioiCNTT là đối tác uy tín với nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực cung cấp, tư vấn và triển khai các giải pháp CNTT. Với đội ngũ chuyên gia sẵn sàng tư vấn và hỗ trợ khách hàng nhanh chóng. ThegioiCNTT có chứng chỉ Partner của hơn 80 hãng phần cứng và phần mềm lớn trên thế giới. Cam kết cung cấp hàng hóa chính hãng, bản quyền, đầy đủ hóa đơn VAT, chứng nhận, CO/CQ cho khách hàng. Để chọn Server Dell PowerEdge R260 đúng tải, kiểm tra tùy chọn và nhận tư vấn triển khai, vui lòng liên hệ ThegioiCNTT.


